तळागाळातील लोकांपर्यंत पोहचवुन त्यांच्या अंतर्मनाचा वेध घेणारा, लहानापासून मोठ्यापर्यंत मैत्री जपणारा, सामाजिक, धार्मिक कार्यक्रमात सहभाग नोंदवून अत्यंत चांगल्या पद्धतीने बातमी करून संस्कृती जपणारा, अन्याय, अत्याचाराविरोधात ज्यांच्या लेखणीमध्ये लढण्याचे सामर्थ्य आहे असे संपादक म्हणजे डि एस लोखंडे पाटील यांची ओळख आहे.
नांदेड जिल्ह्यातील कंधार तालुक्यातील मजरे धर्मापुरी या मातीत जन्मलेलं एक साधं व्यक्तिमत्त्व…पण जिद्द, चिकाटी आणि कष्ट यांच्या जोरावर उभं राहिलेलं एक असामान्य नाव—
डि एस लोखंडे पाटील
सध्या ते दैनिक चालु वार्ता चे मुख्य संपादक म्हणून कार्यरत आहेत, तसेच स्वाभिमानी श्रमिक पत्रकार संघाचे अध्यक्ष म्हणूनही ते प्रभावी नेतृत्व करत आहेत.
गरिबी, संघर्ष आणि प्रतिकूल परिस्थिती यांना हरवून, स्वतःचा मार्ग स्वतः तयार करणारा हा योद्धा… आज पत्रकारितेच्या क्षेत्रात एक ठाम, निर्भीड आणि विश्वासार्ह आवाज बनला आहे. संपादक म्हणजे फक्त पद नाही…
तो विचारांचा दीपस्तंभ असतो,तो सत्याचा शोधक असतो,तो समाजाचा आरसा असतो!
आणि हे सर्व गुण ज्यांच्या लेखणीतून जिवंत होतात—
ते म्हणजे डि एस लोखंडे पाटील !त्यांची लेखणी म्हणजे जणू ज्वालाच… जी अन्यायावर प्रहार करते,
गोरगरिबांच्या वेदनांना शब्द देते,आणि समाजाला जागं करण्याचं काम करते!“पत्रकारिता म्हणजे सत्यासाठी झगडणं” —हा विचार त्यांनी फक्त मांडलेला नाही, तर जगलेला आहे.मजरे धर्मापुरीच्या शाळेतून सुरू झालेला शिक्षणाचा प्रवास…मनोविकास महाविद्यालयातून घेतलेलं उच्च शिक्षण…आणि लहानपणापासूनची वाचन-लेखनाची आवड यांनी घडवला एक सक्षम, विचारवंत आणि संपादक.आज दैनिक चालु वार्ता च्या माध्यमातून महाराष्ट्रातील 28 जिल्यात सुमारे 350 पत्रकार कार्यरत आहेत ते समाजातील असंख्य प्रश्नांना वाचा फोडत आहेत.बेरोजगारी, महिलांचे प्रश्न, अंधश्रद्धा, पर्यावरण, व्यसनमुक्ती—अशा अनेक विषयांवर त्यांनी घेतलेली भूमिका समाजासाठी मार्गदर्शक ठरते.
कोरोनाच्या कठीण काळात त्यांनी दाखवलेली माणुसकी…गरजूंच्या पाठीशी उभं राहण्याची त्यांची वृत्ती…आणि सामान्य माणसासाठी झटण्याची त्यांची तळमळ—यामुळेच ते आज लोकांच्या मनात घर करून आहेत ते फक्त संपादक नाहीत…ते आवाज आहेत निःशब्दांचा,ते आधार आहेत वंचितांचा,ते प्रेरणा आहेत तरुणांची!लहानपणापासूनच वाचनाची व लेखनाची आवड असणारे डि एस लोखंडे पाटील हे अभ्यासात हुशार व होतकरू हे . हलाखीची परिस्थिती असतानाही त्यांनी सर्व परिस्थितीवर मात करून पत्रकारिता या क्षेत्रामध्ये कमी वयातच संपादक म्हणून नावलौकिक केले आहे.
स्वाभिमानी श्रमिक पत्रकार संघाच्या माध्यमातून महाराष्ट्र मध्ये अनेक जिल्यात पदाधिकारी कार्यरत आहेत त्यांनी पत्रकारांच्या हक्कांसाठी आणि सन्मानासाठी उल्लेखनीय कार्य केले आहे. अनेक अडचणींना सामोरे जात असतानाही त्यांनी आपल्या ध्येयाशी तडजोड न करता सतत कार्यरत राहण्याचा आदर्श घालून दिला आहे. त्यांचे व्यक्तिमत्त्व हे केवळ एक संपादक किंवा संघटनेते अध्यक्ष म्हणून मर्यादित नसून, ते एक प्रेरणादायी मार्गदर्शक आहेत. नवोदित पत्रकारांना योग्य दिशा देणे, त्यांना प्रोत्साहन देणे आणि त्यांच्या कर्तृत्वाला वाव मिळवून देणे ही त्यांची खासियत आहे.
तुमची लेखणी अशीच अन्यायाविरुद्ध झुंज देत राहो…
तुमचं कार्य असंच समाजाला दिशा देत राहो…
आणि तुमचं व्यक्तिमत्त्व असंच अनेकांना प्रेरणा देत राहो…
*दैनिक चालु वार्ताचा तेजस्वी दीप,विचारांनी उजळतो जनतेचा प्रत्येक कोपरा दीप्त।
स्वाभिमानी श्रमिकांचा तो आधार महान,हक्कांसाठी लढताना न मानतो पराभव मान* ।
*दैनिक चालु वार्ताचा तो धाडसी संपादक,विचारांनी घडवतो समाजाचा आरसपटक।
शब्दांच्या बळावर करतो परिवर्तनाची हाक,
सत्यासाठी लढणे हाच त्यांचा ध्यास अन् धाक।
शब्दांच्या रणांगणात उभा एक योद्धा,सत्यासाठी लढणारा निर्धाराचा प्रवाहता।
लेखणीच्या टोकावर जपतो समाजाचा आवाज,
अन्यायाविरुद्ध उभा, न डगमगणारा साज।
वादळं आली तरी न विझणारी ज्योत,तत्त्वांवर चालणारी त्यांची प्रत्येक वाट।नव्या पिढीला देतो प्रेरणेचा संदेश,धैर्य, सत्य, कर्तव्य — यांचाच तो विशेष वेश।
१५ एप्रिलचा हा मंगल दिवस उजळो,यश, आरोग्य, आनंदाने जीवन फुलो।शब्दांचा हा दीप सदैव तेजोमय राहो,
डि एस लोखंडे पाटील नाव उंच भरारी घेऊ दे, आकाशाला स्पर्श करो।
आज दैनिक चालु वार्ता चे मुख्य संपादक डी एस लोखंडे पाटील यांचा वाढदिवस आहे आपणास वाढदिवसाच्या हार्दिक हार्दिक शुभेच्छा देतो. तुमच्या लेखणीला बळ यावे, तसेच पत्रकारितेत उत्तरोत्तर प्रगती व्हावी व पुढील आयुष्य आपले सुखाचे समाधानचे व भरभराटीचे जावे, अशी मी ईश्वरचरणी प्रार्थना करतो व मनःपूर्वक शुभेच्छा देतो.
शुभेच्छुक – माधव गोटमवाड
दैनिक चालु वार्ता मुख्य प्रबंधक महाराष्ट्र राज्य
मो -8379848078

